แนวทางการออกแบบระบบ FTTX ด้วยอุปกรณ์จาก Ubiquiti Networks

Last updated: 2021-11-26  |  99 จำนวนผู้เข้าชม  | 

แนวทางการออกแบบระบบ FTTX ด้วยอุปกรณ์จาก Ubiquiti Networks

ทีมงานเคยถูกถามเข้ามาทาง Email อยู่บ่อยๆว่า อยากจะทำระบบ FTTX ด้วยอุปกรณ์จาก Ubiquiti Networks จะต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง ???  สำหรับบทความนี้จะพาทุกคนไปรู้จักกับระบบ FTTX ที่สร้างขึ้นมาจากอุปกรณ์ Ubiquiti Networks กัน แต่ก่อนอื่นเลยต้องขอขยายความกันสักนิดว่าระบบ " FTTX " นั้นมันคืออะไร

FTTX  เป็นคำที่ย่อมาจากความคำว่า Fiber to the X  โดย X ในที่นี้จะเป็นตัวอักษรเรียกรวมๆ เพื่อแทนคำดังต่อไปนี้

  • Fiber to the Building หรือ FTTB
  • Fiber to The home หรือ FTTH

 

เอาเป็นว่าสองประโยคข้างต้นก็ครอบคลุมเกือบทั้งหมดแล้ว ทีนี้คุณก็สามารถนำระบบดังกล่าวไปติดตั้งได้ในสถานที่ดังต่อไปนี้ อาทิเช่น Service Apartment , คอนโดมิเนี่ยม , โรงแรม , รีสอร์ท หรืออื่นๆอะไรก็ได้ที่เกินขอบเขตของสายแลนและต้องการความเสถียรสูง

โดยชุดอุปกรณ์ FTTX ของ Ubiquiti Networks นั้น จะถูกเรียกรวมๆว่า  " U-Fiber " จัดอยู่ในหมวดหมู่ของ Edge Max ซึ่งจะทำงานร่วมกับสาย Fiber Optic เป็นหลัก และผู้ดูแลระบบสามารถควบคุมอุปกรณ์ทั้งหมดได้ง่ายๆ โดยผ่าน Application UISP

คำถาม :::: แล้วใน FTTX  1 ระบบ จะต้องประกอบด้วยอุปกรณ์อะไรบ้าง ?

หมายเหตุ :: ในบทความนี้เป็นแนวทางการออกแบบระบบแบบง่ายและสามารถนำไปปรับแต่งได้ หากคุณมีข้อสงสัยและต้องการปรึกษา กรุณาส่งรายละเอียดเข้ามาทาง Email และคุณสามารถนำแนวคิดในบทความนี้ ไปประยุกต์ใช้งานร่วมกับอุปกรณ์ UniFi ได้ด้วยเช่นเดียวกัน

 

 


 

  1. Edge Router ที่ใช้สำหรับเชื่อมต่อออก Internet
  2. OLT จะเป็นตัวแม่ข่ายของระบบ FTTX
  3. GPON OLT SFP Modules อุปกรณ์ที่ใช้เชื่อมต่อ OLT กับสาย Fiber Optic เพื่อส่งสัญญาณออกไปยัง ONU เครื่องลูกข่ายปลายทางผ่าน
  4. สาย Fiber Optic และอุปกรณ์เชื่อมต่อต่างๆ 
  5. ONU  เป็นอุปกรณ์ลูกข่ายปลายทาง

 

1. Edge Router อุปกรณ์ที่ใช่สำหรับเชื่อมต่อ Internet  คุณสามารถดูตารางเปรียบเทียบ Edge Router รุ่นต่าง ได้จากที่นี่


2. OLT ตัวแม่ข่ายของระบบ FTTX  ในทีนี้จะประกอบด้วย 2 รุ่นด้วยกันคือ 

 

Model
ModelUF-OLT-8UF-OLT-4
ONU Client Capacity1024512
Uplink2 x SFP+ Uplink Ports1 x SFP+ Uplink Port
1U Rack MountYesYes
Power MethodAC or 54VDC Power ModuleInternal AC PSU and 24VDC Barrel Jack
WEB UIYesYes
PON Modules
B+ / C+B+ / C+


 

 3. GPON OLT SFP Modules เป็นอุปกรณ์ที่ใช้เชื่อมต่อระหว่าง OLT ตัวแม่ขาย กับสาย Fiber Optic เพื่อส่งสัญญาณไปยังตัวลูกข่าย ONU โดยจะมีอยู่ด้วยกัน 2 รุ่นคือ


UF-GP-B+UF-GP-C+
Supported MediaSingle-Mode Fiber
Single-Mode Fiber
Connector Type(1) SC/UPC
BiDiN/AN/A
TX Wavelength 1490 nm1490 nm
RX Wavelength 1310 nm1310 nm
Tx power range1.5 to 5 dBm3 to 7 dBm
Rx power range-8 to -28 dBm-12 to -30 dBm
Downstream Data Rate2.5 Gbps2.5 Gbps
Upstream Data Rate1.25 Gbps1.25 Gbps
Cable Distance20 km20 km

 

 4.สาย Fiber Optic และอุปกรณ์เชื่อมต่อต่างๆ

 

 
 
 
UFiber GPON Network Topology Example
 


Up to 128 UF-Nano per OLT GPON Port 

 

5.ONU  อุปกรณ์ลูกข่ายปลายทาง จะมีอยู่ด้วยกัน 4 รุ่นด้วยกันคือ

 

Model
UFiber WiFiUFiber Nano GUFiber LocoUFiber Instant
WAN

1 x GPON Port

Download 2.488 Gbps

Upload 1.244 Gbps

1 x GPON Port

Download 2.488 Gbps

Upload 1.244 Gbps
1 x GPON Port

Download 2.488 Gbps

Upload 1.244 Gbps
1 x GPON Port, SC/APC
Download 2.488 Gbps

Upload 1.244 Gbps
LAN

4 x GbE Ethernet Port4 x GbE Ethernet

Port10/100/1000 Mbps

1 x GbE Ethernet Port4 x GbE Ethernet

Port10/100/1000 Mbps

1 x GbE Ethernet Port4 x GbE Ethernet

Port10/100/1000 Mbps

1 x SGMII Ethernet LAN
1 Gbps
Wi-Fi

Wi-Fi, 802.11n

300 Mbps

---
Display-Yes--
Power Method24VPassive PoE / Micro-USB PSU24V Passive PoE 24VPassive PoE / Micro-USB PSU SFP
Bridge / RouterYesYesYesBridge only


ในที่นี้ทีมงานจะขอขยายภาพ เพื่อให้เห็นหลักการทำงานของ ONU รุ่น  UFiber Instant ( UF-Instant ) เพียงรุ่นเดียว เนื่องจากมีลักษณะที่แตกต่างจาก ONU รุ่นอื่นๆ


 

ในกรอบสีแดงด้านบนจะเห็นว่าเราสามารถนำ UF-Instant ONU ไปเสียบตรงเข้ากับ Edge Router รุ่นไหนก็ได้ ที่มี Port SFP ได้โดยตรง เนื่องจาก  UF-Instant  จะมีโหมดการทำงาน Brdige Mode อยู่เพียงอย่างเดียว ซึ่ง Solutions นี้จะช่วยสร้างความยืดหยุ่นในการออกแบบระบบ FTTX อีกด้วยนั่นเอง

หมายเหตุ :: การนำ UF-Instant ไปเสียบตรงเข้ากับ Slot SFP ของ Edge Router แล้วให้ Edge Roter ทำหน้าที่ Authentication ซึ่ง Solutions นี้จะช่วยรองรับโหลดได้ดีกว่า รวมทั้งง่ายต่อการบำรุงรักษาอีกด้วย


  

Centralized Control ควบคุมจัดการทั้งหมดจากจุดศูนย์กลาง

คุณสามารถควบคุมบริหารจัดการอุปกรณ์ต่างๆ ได้ง่ายๆ ด้วย  UISP  

 

 

 


 ควบคุมง่ายด้วย Mobile App

ในระบบ UISP ก็มีเป็น Mobile App ให้คุณได้ใช้งานกันฟรีๆ รองรับทั้ง Android และ IOS

 


สมัครตัวแทนจำหน่ายสินค้า Ubiquiti Network กรอกฟอร์มที่เมนูของเราได้เลย | สอบถามราคาพิเศษ / ปรึกษา Solutions ติดต่อได้ที่ LiveChat